Nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Cán bộ, công chức, viên chức, được cử đi đào tạo từ trình độ trung cấp trở lên bằng nguồn ngân sách nhà nước hoặc kinh phí của cơ quan quản lý, sử dụng cán bộ, công chức, viên chức phải đền bù chi phí đào tạo.

Hỏi: Tôi làm cán bộ ở cấp xã muốn xin nghỉ làm nhưng cơ quan bắt tôi phải đền bù chi phí đào tạo mà trước đây tôi được cử đi học. Xin hỏi, đối tượng phải đền bù chi phí này ra sao?

Nguyễn Văn Hải (Bắc Giang)

Nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo? ảnh 1

Nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Trả lời: Đền bù chi phí đào tạo của cán bộ, công chức, viên chức, trong đó có cấp xã được quy định tại Điều 7 Nghị định 101/2017/NĐ-CP. Cụ thể:

Đền bù chi phí đào tạo: Cán bộ, công chức, viên chức, được cử đi đào tạo từ trình độ trung cấp trở lên bằng nguồn ngân sách nhà nước hoặc kinh phí của cơ quan quản lý, sử dụng cán bộ, công chức, viên chức phải đền bù chi phí đào tạo khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Tự ý bỏ học, bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong thời gian đào tạo.

2. Không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp.

3. Đã hoàn thành và được cấp văn bằng tốt nghiệp khóa học nhưng bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc khi chưa phục vụ đủ thời gian cam kết quy định tại Điều 5 hoặc Điều 6 Nghị định này.

Theo đó, cán bộ cấp xã khi được cử đi đào tạo từ trình độ trung cấp trở lên bằng nguồn ngân sách hoặc kinh phí của cơ quan quản lý, sử dụng cán bộ phải đền bù chi phí nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

- Tự ý bỏ học, bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong thời gian đào tạo.

- Không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp.

- Đã hoàn thành và được cấp văn bằng tốt nghiệp khóa học nhưng bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc khi chưa phục vụ đủ thời gian cam kết.

ThS.LS Trần Kim Thọ (Hội Luật gia Hà Nội)

Theo Đời sống
Xử phạt Tổng Biên tập Báo VietnamEuropa 7,5 triệu đồng

Xử phạt Tổng Biên tập Báo VietnamEuropa 7,5 triệu đồng

Ông Lê Ngọc Dung đã tự cấp thẻ nhà báo VietnamEuropa (Báo cộng đồng người Việt Nam tại Cộng hòa Séc) cho các phóng viên là người Việt Nam tại nhiều tỉnh thành, đồng thời chỉ đạo sản xuất tin, bài trên Báo điện tử VietnamEuropa và Báo in VietnamEuropa.
back to top