--Quảng cáo---
--Quảng cáo---

Bán mặt hàng thiết yếu tại chợ dân sinh có được hỗ trợ?

L.H (GHI) - 09:13 20/09/2021

Người lao động tự do bán các mặt hàng thiết yếu tại chợ dân sinh nhưng do thực hiện giãn cách xã hội không được phép ra khỏi nơi cư trú thì có được xem xét hỗ trợ với nhóm người lao động tự do?

Hỏi: Người lao động tự do bán các mặt hàng thiết yếu tại chợ dân sinh nhưng do thực hiện giãn cách xã hội không được phép ra khỏi nơi cư trú thì có được xem xét hỗ trợ với nhóm người lao động tự do?

Bích Thủy (Hà Nội)

Theo ông Nguyễn Hồng Dân, Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH Hà Nội: Người lao động tự do bán các mặt hàng thiết yếu tại chợ dân sinh, theo quy định các mặt hàng này được phép hoạt động theo Chỉ thị số 17/CT-UBND. Tuy nhiên, khi thực hiện giãn cách theo Chỉ thị 17/CT-UBND và các Công điện của UBND TP Hà Nội thì người lao động không được phép ra khỏi nơi cư trú, như vậy những người lao động tự do này bị mất việc làm; nếu đáp ứng đúng các điều kiện theo quy định tại Điều 5 Quyết định 3642/QĐ-UBND ngày 21/7/2021 của UBND TP Hà Nội thì được xem xét hỗ trợ.


(0) Bình luận
Nổi bật Khoa học & Đời sống
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---