Trang Chủ » Bạn đọc » Người dân có được quay phim, chụp hình, giám sát CSGT làm việc?

Người dân có được quay phim, chụp hình, giám sát CSGT làm việc?

15/03/2018

Quy định pháp luật hiện hành có cấm người dân quay phim, chụp hình, giám sát cảnh sát giao thông đang làm nhiệm vụ hay không?

http://khoahocdoisong.vn/wp-content/uploads/2018/03/giam-sat-csgt.jpg

Ảnh minh họa.

Tư vấn câu hỏi của độc giả Nguyễn Văn Bình (quận Thanh Xuân, Hà Nội), luật sư Hoàng Trọng Giáp, Giám đốc Công ty luật Hoàng Sa cho biết:

Luật pháp hiện hành không cấm người dân quay phim, chụp ảnh, giám sát lực lượng cảnh sát giao thông (CSGT) đang thực hiện nhiệm vụ. Người dân được quyền làm những gì pháp luật không cấm.

Tuy nhiên, công dân cần lưu ý những trường hợp được coi là bí mật Nhà nước. Những khu vực an ninh, quốc phòng hay các nơi có biển cấm hoặc quy định hạn chế quay phim, chụp hình thì người quay phim, chụp hình bắt buộc phải có sự cho phép của cơ quan chức năng, của đơn vị có thẩm quyền.

CSGT đang làm nhiệm vụ đại diện cho Nhà nước để thực thi công vụ, không đứng dưới tư cách cá nhân, không thuộc phạm vi bí mật đời tư. Theo Bộ luật Dân sự hiện hành, người dân có quyền được giám sát các hoạt động công khai của lực lượng CSGT.

Điều 5, Khoản 3 Luật Công an nhân dân quy định: Hoạt động của Công an nhân dân phải tuân thủ Hiến pháp và pháp luật; cấp dưới phục tùng cấp trên; dựa vào nhân dân và chịu sự giám sát của nhân dân; bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân.

Như vậy, việc ghi âm, chụp hình, giám sát CSGT đang làm nhiệm vụ không bị cấm theo quy định hiện hành. Tuy nhiên, người dân khi ghi âm, chụp hình không làm ảnh hưởng, cản trở công việc của lực lượng CSGT; tuân thủ điều kiện về việc sử dụng các loại thiết bị, phần mềm theo Nghị định 66 về việc kinh doanh và sử dụng các loại các loại thiết bị, phần mềm ngụy trang dùng để ghi âm, ghi hình, định vị của Chính phủ.

Quang Huy

(theo ZVN)

Free WordPress Themes, Free Android Games